Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Bí kíp “dập tắt” tình yêuXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Mon Jul 11, 2011 10:44 pm
Bí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_06
Bí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_01Bí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_02_newsBí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_03
Bí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_04_newtrangkonBí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_06_news
Bí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_07Bí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_08_newsBí kíp “dập tắt” tình yêu Bgavatar_09
[Thành viên] - trangkon
Thành viên hoạt bát
Thành viên hoạt bát
Bài viết * : 107

Bí kíp “dập tắt” tình yêu Vide

Bài gửiTiêu đề: Bí kíp “dập tắt” tình yêu

Tiêu Đề : Bí kíp “dập tắt” tình yêu

BLF - Diễn đàn giới trẻBao Lộc
--------------------------------------------------
Bạn luôn thắc mắc không hiểu tại sao mình luôn có rất nhiều vệ tinh theo đuổi. Điều đó cũng gây cho bạn không ít phiền phức, và bạn suy nghĩ: “Làm thế nào để họ không yêu mình nữa bây giờ?”

Đó là nỗi trăn trở không phải của riêng mình bạn. Khá nhiều người luôn muốn “những cái đuôi” của mình không còn ý định tán tỉnh hoặc nuôi hy vọng trong chuyện tình cảm với mình, nhưng phải làm cách nào? Nếu trở nên “xấu xí” để người ấy không thích mình nữa thì thật tệ hại, còn từ chối, dù tế nhị, khéo léo thôi, cũng khiến người ta đau khổ. Phải “né” một cách "chuyên nghiệp" và tự dập tắt cảm xúc nơi họ, nhưng vẫn không gây mất hình tượng cho bạn. Bí kíp nằm ở chỗ…

1. Đừng tảng lờ khi người ấy bóng gió vu vơ

Nhiều bạn, khi được tán tỉnh, hoặc được bày tỏ tình cảm, thì hay chọn cách phổ biến là: Từ chối lịch sự, tế nhị, hay lảng sang chủ đề khác. Đó không phải là cách hay vì sự từ chối không phải lúc nào cũng khiến cả hai cảm thấy dễ chịu. Bạn sẽ áy náy còn đối phương sẽ bị lẫn lộn cảm xúc. Còn lảng sang chủ đề khác thì về sau người ấy cũng sẽ nhắc lại, bạn không thể né tránh mãi được. Cách tốt nhất là bạn hãy tỏ ra vui vẻ, nói vài câu đùa cũng được (nhưng hãy nhớ là không đùa cợt trước tình cảm của người ấy dành cho, mà hãy đùa theo một khía cạnh khác). Sự đùa vui sẽ làm mọi thứ trở nên đơn giản hơn và đối phương đỡ buồn hơn.

Thái độ của bạn lúc này nên: Tỏ ra bình thường trước vấn đề này, thái độ trước và sau khi được tỏ tình không hề thay đổi. Bạn đón nhận điều đó, không vô tâm trước điều đó, nhưng bạn cũng không lấy đó làm bận tâm. Bạn cũng không nên nói ra bất cứ những lời gì để khiến người ấy phải suy nghĩ, mà hãy làm cho người ta “tự hiểu” bằng hành động.

Bước kế tiếp…

2. Không chủ động, cũng chẳng bị động

Sau khi biết được tình cảm của đối phương dành cho mình, nhiều bạn hay tỏ ra tránh né hoặc tảng lờ vì sợ rằng người ta hiểu nhầm rằng mình chấp nhận tình cảm ấy. Điều đó không cần thiết. Khi người ta chủ động hỏi han bạn, hãy cứ trả lời như bình thường, nhưng đừng chi tiết cụ thể quá, cũng đừng nhiệt tình quá, cứ theo kiểu “hỏi gì đáp nấy” nhưng đừng cộc cằn, trống không là được.

Ví dụ cho bạn một đoạn đối thoại “gián tiếp” (nói chuyện qua mạng, sms) sau:

Đối phương: Đang làm gì đó?

Bạn: À, mình đang học bài bạn ạ.

Đối phương: Bài gì thế ta?

Bạn: Một số bài lượng giác đơn giản thôi, hehe.

Nên chú ý là đừng trả lời tin nhắn ngay khi người ấy hỏi. Hãy chờ thật lâu rồi hồi đáp. Điều này sẽ khiến người ta dễ bỏ cuộc và cảm xúc dành cho bạn cũng tắt từ từ. Khi bạn trả lời đủ thông tin như thế, người ta sẽ không có cớ trách bạn, và cũng cảm thấy lúng túng vì chẳng biết hỏi thêm gì nữa.

3. Hãy kiên nhẫn

Người ấy có thể sẽ rất kiên nhẫn trong việc tán tỉnh bạn, nên bạn cũng sẽ phải “chai lì” ngang ngửa như vậy. Sẽ có lúc bạn cực kì khó chịu hay bực dọc vì bị làm phiền, bạn tức tối khi người ấy “dai như đỉa”, bạn đang bận mà cứ hỏi han bạn liên tục, làm bạn bị ràng buộc. Chẳng sao cả. Cứ im lặng, không giải thích, không nói bất cứ điều gì, người ấy hỏi thì bạn hãy trả lời giống như cách thứ 2.

Đến một lúc nào đó, khi người ấy vẫn không hiểu ra vấn đề, hoặc cố tỏ ra không hiểu, hãy gửi một thông điệp ngắn gọn: “Mình muốn được thoải mái vào lúc này. Vì vậy, hãy tạm ngắt kết nối với mình một thời gian để mình tập trung” và từ đó không “chạm mặt” với “vệ tinh” này nữa.

4. Không được cả nể

Nhiều bạn thường sợ người ấy bị tổn thương nên hay cả nể, nói những lời mang tính chất đón nhận. Chẳng hạn như: “Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình rất vui vì điều đó”, “Mình cảm động vô cùng”, “Bạn thật tốt và dễ thương”… Chỉ cần bạn không nói những lời khó nghe là được. Sự cả nể sẽ khiến người ta nuôi hy vọng và bạn chẳng bao giờ có thể thoát khỏi người này. Một ví dụ đơn giản, khi bạn được người ấy tặng một món quà nhân dịp sinh nhật, đừng tỏ ra quá cảm kích hay bất ngờ gì cả. Cứ cư xử như thể bạn được một người bạn đơn thuần tặng quà. Chỉ cần cảm ơn khi được nhận là đủ. Đừng phân tích, nhận xét, cũng như nói với người ấy rằng bạn thích món quà ấy ra sao…

5. Cho người ấy thấy rằng “chúng ta chỉ nên là bạn”

Nhưng bằng cách nào? Rất đơn giản

* Tự khiến bản thân bận rộn. Ắt hẳn các vệ tinh sẽ nhận ra điều đó và bỏ cuộc từ từ.

* Tỏ ra là một người “không phải thuộc mẫu hình của đối phương”. Sẽ có đôi lúc đối phương tự động bật mí cho bạn thấy mẫu người của hắn (tất nhiên hắn sẽ kể vài nét của bạn). Hãy cho hắn thấy là hắn đã sai, và hắn chẳng hiểu gì về bạn. Càng tìm hiểu bạn, đối phương sẽ càng cảm thấy bế tắc mà thôi.

* Tỏ ra không quan tâm đến tình yêu và không muốn yêu vào lúc này.

* Giao tiếp cởi mở, vui vẻ với mọi người xung quanh. Đối xử với những “vệ tinh” đều như nhau và rồi họ sẽ rút lui từ từ vì hiểu rằng cơ hội đến với bạn rất nhỏ.

* Hãy là một người có lập trường. Khi đối phương từ bỏ, đừng tỏ ra luyến tiếc vì “đã mất một người quan tâm mình”. Nếu người ấy muốn làm bạn thì cứ vui vẻ, còn người ấy làm lơ luôn thì bạn cũng nên chiều theo.

Sự khéo léo trong cách cư xử đôi khi rất có lợi thế. Nhất là khi bạn áp dụng triệt để điều đó vào tình cảm.

Chữ kí của trangkon

Copy đường link dưới đây gửi đến nick yahoo bạn bè!

Bí kíp “dập tắt” tình yêu

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài